મહેંદીપુર બાલાજી જતા પહેલા તમારે આ બાબતો જાણવી જ જોઇએ, જેથી પછીથી કોઈ તકલીફ ન પડે.જાણો એવું તો શું છે.

પ્રાચીન ગ્રંથોમાં ઉલ્લેખિત  કરોડ મંત્રોમાં શ્રી હનુમાનની ઉપાસનાનું વિશેષ મહત્વ છે. ભગવાન હનુમાનના ઘણા સ્વરૂપો પ્રખ્યાત છે, જેમાંથી એક બાલાજી પણ છે. હનુમાન જીના આ સ્વરૂપનું પ્રખ્યાત મહેંદીપુર બાલાજી મંદિર રાજસ્થાનની સિકરાઇ તહસીલમાં આવેલું છે. તે ઘાટા મહેંદીપુર તરીકે ઓળખાય છે. બે ટેકરીઓ વચ્ચે બનેલું આ મંદિર, ખૂબ જ સુંદર હોવા ઉપરાંત, હિન્દુઓના પવિત્ર સ્થળોમાંનું એક માનવામાં આવે છે.

દરરોજ હજારોની સંખ્યામાં ભીડ.

ભગવાન હનુમાનના રૂપમાં સમર્પિત આ મંદિરની મુલાકાત માટે લોકો દેશ જ નહીં વિદેશથી પણ આવે છે. રોજ ભક્તોની ભારે ભીડ રહે છે. આવી સ્થિતિમાં એવું પણ માનવામાં આવે છે કે લોકો ભૂત-પ્રેતથી મુક્તિ મેળવવા માટે મહેંદીપુર બાલાજી આવે છે.

મંદિર 1000 વર્ષ જૂનું છે.

આપને જણાવી દઈએ કે અરવલી પર્વત પર બનેલ આ મંદિર 1000 વર્ષ જૂનું છે, જ્યાં 3 દેવતાઓ બાલાજી મહારાજ, ફંતરાજ સરકાર અને શ્રી ભૈરવની પૂજા કરવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તે જ લોકો શ્રી મહેંદીપુર બાલાજી પાસે આવે છે જેને ભૂત-પ્રેત, ગ garરીસન બંધન અને વિશેષ રોગો છે, પરંતુ એવું એવું નથી કે મહેંદીપુર બાલાજી આવીને તમને બધી વેદનાથી રાહત મળે છે.

અહીં નો કોઈને પણ પ્રસાદ ન આપો.

મહેંદીપુર બાલાજી મંદિર વિશે અનેકવિધ માન્યતાઓ છે. મહેંદીપુર બાલાજી મંદિર વિશે ખાસ કહેવામાં આવ્યું છે કે અહીં કોઈએ પોતાનો પ્રસાદ આપવો જોઈએ નહીં કે પોતાનો કોઈ પ્રસાદ ન લેવો જોઈએ. તે બધાં જાણે છે કે લોકો ઘણીવાર મંદિરોથી ॰ ઘરે આવે છે, પરંતુ જો તમે અહીંથી કોઈ સામાન્ય ખાવાનું લો છો, તો તમારે તે પણ છોડવું પડશે.

પ્રવાસ દરમિયાન આ બાબતોનું ધ્યાન રાખો.

આને ધ્યાનમાં રાખો ખાસ કરીને જો તમે કોઈ ફ્લાઇટથી મહેંદીપુર બાલાજી મંદિર આવી રહ્યા છો, તો પહેલા જયપુર જવા માટે ફ્લાઇટ લો,
દિલ્હીથી મહેંદીપુર બાલાજી સુધીની સીધી બસ સેવાઓ અને ખાનગી ટેક્સીઓ ઉપલબ્ધ છે. અમને કહો કે તે જયપુરથી 100 કિલોમીટર અને દિલ્હીથી 260 કિલોમીટર દૂર છે.

પ્રિવેન્શન કોર્ટ બપોરે 2 વાગ્યે થાય છે.

લોકોને અહીં આવવાનું કહો કે ભૂત, પ્રેત વગેરે જેવા ઉપલા અવરોધોને દૂર કરવા, અહીં લાંબી મોજા આવે છે. આ મંદિરમાં ફંટેરાજ સરકાર અને ભૈરવ બાબા એટલે કે કોટવાલ કેપ્ટનની પ્રતિમા છે. દરરોજ બપોરે 2:00 કલાકે, ફંટરાજ સરકારના દરબારમાં કીર્તન થાય છે, જેમાં ઉપરોક્ત ચહેરાઓ લોકોને દૂર કરવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *