જીવનમાં સફળતા માટે, જ્ઞાન ને હમેશા સાચા સમય અને સાચી જગ્યા એ ઉપયોગ કરવો જોઈએ.જાણો

ધાર્મિક  અનુસાર, બે શિષ્યો એક સુંદર આશ્રમમાં તેમના ગુરુ સાથે રહેતા હતા. સંતે તેના બંને શિષ્યોને સમાન શિક્ષણ આપ્યું. બંને શિષ્યો પણ ખૂબ જ સદ્ગુણ હતા. એક સમયે, ગુરુએ તેમના બંને શિષ્યોને તેમની પાસે બોલાવ્યા અને તેમને કમળમાં ઘઉં આપ્યા. શિષ્યો આ વર્તન સમજી શકે તે પહેલાં ગુરુએ શિષ્યોને કહ્યું કે હું તીર્થયાત્રા પર જાઉં છું. હું બે વર્ષ પછી પાછો આવીશ, પછી તે મને પાછો આપીશ, પરંતુ કાળજી લો કે આ ઘઉં બગડે નહીં. એમ કહીને સંત ચાલ્યો ગયો.

આ પછી, ગુરુ એક તીર્થયાત્રા પર નીકળ્યા. અહીં આશ્રમમાં બંને શિષ્યો વિચાર્યું કે આ ઘઉંનું શું કરવું જોઈએ. પહેલા શિષ્યે તેને મંદિરમાં રાખીને પૂજા કરવાનું સૂચન કર્યું. પહેલો શિષ્ય બીજા કરતા મોટો હતો, તેથી પ્રથમ શિષ્યનો અભિપ્રાય પણ તે જ હતો. પહેલા શિષ્યે ઘઉંના કમળને ઉપાડીને મંદિરમાં મૂકી દીધું, અને દરરોજ તેની પૂજા કરવાનું શરૂ કર્યું. દરરોજ, ગુરુના આદેશ મુજબ ઘઉં બગડે નહીં તેની કાળજી લો.

ગુરુએ બંને શિષ્યોને તેમની પાસે બોલાવ્યા અને કહ્યું, જ્યાં સુધી આપણે આપણા જ્ નોલેજ તૈયાર ઘઉંની માફક રાખીશું ત્યાં સુધી તેનો કોઈ ફાયદો થશે નહીં.  જે લોકો સાથે વહેંચવું જોઈએ, તો નોલેજ સતત વધે છે અને તેનો લાભ મળે છે. અમને આ વાર્તામાંથી પાઠ મળે છે, આપણે આપણું નોલેજ રાખવું જોઈએ નહીં, આપણે તેને વધારવાનો પ્રયત્ન કરતા રહેવું જોઈએ.

નોલેજ એ ગંગા જેવો પ્રવાહ છે, જે દરરોજ પરમહાલથી સમાનરૂપે વહેતો હોવો જોઈએ. જેથી વિશ્વને જ્  રૂપમાં અમરત્વનો લાભ મળી શકે. જો તમે જ્ નોલેજને કેદ રાખો છો, તો તે ફક્ત ભેળવવાનું જ શરૂ કરે છે, પરંતુ કોઈ પણ કાર્ય ન કરવાથી તે પોતામાં મર્યાદિત છે. જેટલું જ્ વિતરણ કરવામાં આવશે તેટલું વધુ છુપાયેલું તે ઘટશે.એ એક સાંસારિક વારસો છે, તેનો વિશ્વ પર અધિકાર છે અને કોઈ વ્યક્તિગત માલિકીનો હક નથી.

જ્  લેવું અને આપવું એ બંનેને સમાન પ્રકારનાં જુદાં જુદાં પાસાઓ કહેવામાં આવે છે. જેમ જ્ ટેક્નિકલઈને જ્ નોલેજ વધે છે. વ્યક્તિનું જીવન સફળ થાય છે જ્યાં સુધી તે અથવા તેણીથી પ્રયત્નો ન થાય. જે નોલેજ ની  તેજ અને વૈભવ તે છે જે વ્યક્તિને મહાન બનાવે છે. વ્યક્તિનું વ્યક્તિત્વ નહીં.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *