સંકષ્ટિ ચતુર્થી: ભગવાન ગણેશને અર્પણ કરતી વખતે આ મંત્રોનો જપ કરવાથી બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થઈ જાય છે.

આ તારીખને ગણેશ ચતુર્થી વ્રત કહેવામાં આવે છે. આ દિવસે ગણેશની વિશેષ પૂજા કરવામાં આવે છે.  દુર્વા અર્પણ કરતી વખતે ગણેશનાં 11 વિશેષ મંત્રનો જાપ કરવો જોઈએ. સંકષ્ટિ ચતુર્થીને ભગવાન ગણેશની ઉપાસના અને વ્રત રાખવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ દિવસ માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ દિવસે ગણેશ પૂજા કરવામાં આવે છે તેના પરિણામ વહેલા આવે છે. તો ચાલો જાણીએ, ગણેશ પૂજન પદ્ધતિ, મહત્વ અને વાર્તા.

દુર્વાને લગતી વાર્તા.

દંતકથા અનુસાર, પ્રાચીન સમયમાં અનલાસુર નામનો રાક્ષસ હતો. બધા દેવતાઓ આ રાક્ષસના આતંકનો અંત લાવવામાં અસમર્થ હતા, તે સમયે ગણેશએ અન્લાસુરને ગળી ગયો. જેના કારણે ગણેશજીને પેટમાં ખૂબ જ ઇર્ષ્યા થવા લાગી. આ પછી, agesષિમુનિઓએ દુર્વા ખાવા અર્પણ કર્યા. દુર્વા ખાધા પછી ગણેશજીના પેટની ઇર્ષ્યા ઓછી થઈ.

પૂજાની રીત.

Lord Ganesha

સૌ પ્રથમ, સવારે સ્નાન કર્યા પછી સ્વચ્છ અને ધોવા કપડાં લો. પૂજા માટે ભગવાન ગણેશની મૂર્તિને ઈશાનકોન ચોકી પર સ્થાપિત કરો. પહેલા ચોકી પર લાલ કે પીળો રંગનો કાપડ ફેલાવો. ભગવાનની આગળ હાથ જોડીને પ્રતિજ્ andા અને ઉપવાસ કરો અને ત્યારબાદ તેમને જળ, અક્ષત, દુર્વા ઘાસ, લાડુ, પાન, ધૂપ વગેરે અર્પણ કરો. ભગવાન ગણેશને ઘાસનો ઘાસ ખૂબ જ પ્રિય છે, તેથી, તેનો ઉપયોગ પૂજાના દિવસે થવો જોઈએ.

વિઘ્નહર્તાને વિશેષ રીતે દુર્ગા અર્પણ કરવામાં આવે છે. દુર્વાની જોડી બનાવીને ગણેશને અર્પણ કરવામાં આવે છે. 11 દુર્વાની જોડી 22 દુર્વાને સાથે જોડીને તૈયાર કરવામાં આવે છે. આ 11 જોડી ગણેશને અર્પણ કરવી જોઈએ. પૂજા માટે, કોઈએ ફક્ત મંદિરના બગીચામાં અથવા સ્વચ્છ જગ્યાએ ઉગાડેલા દુર્વા લેવું જોઈએ.

સંકષ્ટિ ચતુર્થી ઝડપી વાર્તા.

Lord Ganesha

સંકષ્ટિ ચતુર્થી ભગવાન ગણેશનો જન્મદિવસ છે અને આ દિવસ ભારતના જુદા જુદા ભાગોમાં ધાંધલ ધમાલ સાથે અલગ અલગ નામથી ઉજવવામાં આવે છે. સંકષ્ટિ ચતુર્થીનું વ્રત ખૂબ મુશ્કેલ છે. આ વ્રત દરમ્યાન ફક્ત ફળો જ ખાઈ શકાય છે. આ સિવાય મગફળી, સાગો વગેરે પણ ખાઈ શકાય છે. આ વ્રત ચંદ્ર જોઈને તૂટી ગયો છે. આ દિવસે જ્યારે તમે ઉપવાસ કરો છો ત્યારે ભગવાન ગણેશની કથા અવશ્ય સાંભળો. ફક્ત આ કરવાથી તમારી પૂજા સફળ થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *