રાતે જ કેમ દુર્ગા માતા ની પૂજા કરવામાં આવે છે. શું તમને ખબર છે આની પાછળ નું કારણ ?

નવરાત્રીના નવ દિવસ દરમિયાન મા દુર્ગાના નવ જુદા જુદા સ્વરૂપોની પૂજા કરવામાં આવે છે. મા દુર્ગાના નવ સ્વરૂપો નીચે મુજબ છે. મા શૈલપુત્રી, બ્રહ્મચારિણી, ચંદ્રઘંટા, કુષ્મંડ, સ્કંદમાતા, કાત્યાયની, કલરાત્રી, મહાગૌરી અને મા સિદ્ધિદાત્રી. નવરાત્રીનો દરેક દિવસ વિવિધ સ્વરૂપોમાં પૂજાય છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જો નવરાત્રીમાં શાંત મનથી માતાની પૂજા કરવામાં આવે તો સિદ્ધિ પણ પ્રાપ્ત થઈ શકે છે. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે રાત્રે નવરાત્રીની પૂજા કેમ કરવામાં આવે છે? ચાલો તમને જણાવીએ.

નવરાત્રી પૂજા

कैसे हुआ देवी का जन्म? नवदुर्गा से जुड़े 9 तथ्य जान लीजिए... - Navratri  Some interesting facts about Devi Durga birth to kalash puja

નવરાત્રિનો અર્થ નવ રાત છે આ શબ્દનો અર્થ છે નવ અહોરાત્રાસ (વિશેષ રાત). હિન્દુ માન્યતા અનુસાર નવરાત્રીમાં રાત્રે માતા દુર્ગાના નવ સ્વરૂપોની પૂજા કરવાથી વિશેષ ફળ મળે છે.

ખરેખર, સિધ્ધિ પ્રાપ્ત કરવા માટે રાત્રિનો સમય સૌથી યોગ્ય માનવામાં આવે છે. તેથી જ સાધકો દિવસની જગ્યાએ રાત્રે દુર્ગા માની પૂજા કરે છે જેથી તેઓ સિધ્ધી સિદ્ધ કરી શકે. તેથી, મોટાભાગના તહેવારો રાત્રે ઉજવવામાં આવે છે. નવરાત્રી દરમિયાન ભક્તો રાત્રે માતાના વિવિધ સ્વરૂપોની પૂજા કરે છે જેથી તેમને આધ્યાત્મિક શક્તિ મળે.

હિન્દુ ધર્મ અનુસાર ભગવાનની ઉપાસના, ધ્યાન અને આધ્યાત્મિક ધ્યાન માટે શાંતિપૂર્ણ વાતાવરણ હોવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, કારણ કે જો તેવું નહીં થાય તો આપણું મન સ્થિર નહીં થાય અને મનમાં અસ્પષ્ટતા રહેશે જેથી ભગવાનને યાદ કરતી વખતે પણ પૂજા દરમિયાન ધ્યાન ભટકતો રહેશે. તેથી, આધ્યાત્મિક અભ્યાસ માટે રાત એ સૌથી યોગ્ય સમય માનવામાં આવે છે.

રાત્રે કોઈ પણ પ્રકારનો વિક્ષેપ નથી. તેથી, જ્યારે સાધક રાત્રે સંપૂર્ણ રીતે સમાઈ જાય છે અને માતા દુર્ગાની પૂજા કરે છે, ત્યારે તેણીને વિશેષ ફળ જ મળે છે, પરંતુ તેની સિદ્ધિ પ્રાપ્ત થવાની સંભાવના પણ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *