ઘર છોડીને ગયેલા પિતૃ ઑ શરાદ ના દિવસે આશીર્વાદ રૂપે મળે છે આ સૌગાત ચાલો જાણીએ

દ્વાદશી એ પિત્રુ પક્ષની તારીખ છે. સંતો અને તપસ્વીઓ બનનારા પૂર્વજો માટે દ્વાદશી શ્રાદ્ધ પર શ્રાદ્ધ કરવામાં આવે છે. ઘર છોડીને નીકળેલા પૂર્વજોના નામની પણ આ તારીખે પૂજા કરવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે દ્વાદશી શ્રાદ્ધને સન્યાસી શ્રાદ્ધ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે..

 

જે લોકો ગૃહસ્થ જીવનનો ત્યાગ કરે છે, અનામી સંતો અને તપસ્વીઓ અને ઘરેથી ચાલ્યા ગયા હોય તેવા પિતૃઓ માટે પણ આ દિવસે શ્રધ્ધાદાન કરવાનો કાયદો છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ પૂર્વજો દ્વાદશીના શ્રાદ્ધથી પ્રસન્ન છે. તેમના આશીર્વાદો વંશ, બુદ્ધિ, શક્તિ અને સમર્થન લાવે છે. માત્ર દ્વાદશી પર તર્પણ અને પિંડદાન કરો. શ્રાદ્ધમાં તમારે કોઈપણ ભૂખ્યા જરૂરિયાતમંદને ભોજન આપવું જ જોઇએ. જ્યાં સુધી શક્ય હોય ત્યાં સુધી કપડાં આપીને ભિક્ષા આપો.

કુતુપ, રૌહિન વગેરે મુહૂર્તો શ્રાદ્ધ કરવા માટે શુભ મુહૂર્ત માનવામાં આવે છે. શ્રાદ્ધને લગતી વિધિ બપોરના અંત સુધી કરવી જોઈએ. શ્રાદ્ધના અંતે અર્પણ કરવામાં આવે છે.

કુતુપ મુહૂર્તા – સવારે 11:52 થી 12:41 સુધી
અવધિ -12 કલાક 49 મિનિટ
રોહિન મુહૂર્તા – બપોરે 12:41 થી 01:30 સુધી
અવધિ – 12 કલાક 49 મિનિટ
પીએમ – સવારે 01:30 થી બપોરે 03:59
અવધિ – 02 કલાક 28 મિનિટ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *