મુસ્લિમ ના ખેતર માં મળ્યા શિવલિંગ તેને જે કર્યું તે જરૂર વાંચવું ધર્મ પર લડવા વાળો મૂર્ખ !

શ્રી માનકેશ્વર મહાદેવ મંદિર માનકી અને ધાર્મિક અને સાહાસિક શહેર દેવબંધના બંને છેડે આવેલા ભગવાન સિદ્ધપીઠ ભગવાન નાગેશ્વર મંદિર, દૂર-નજીકથી આવતા લાખો લોકોની આસ્થાનું પ્રાચીન કેન્દ્રો છે. તેમના વ્રતની પૂર્તિ માટે અહીં દૂર-દૂરના નગર વિસ્તારના ભક્તો ઉમટે છે.

દેવબંધ તહસીલ વિસ્તારના માનકી ગામે સ્થિત શ્રી માનકેશ્વર મહાદેવ મંદિરના કોઈ પણ ગ્રંથ અથવા ગ્રંથમાં કોઈ પ્રામાણિક ઇતિહાસ ઉપલબ્ધ નથી. પરંતુ ભૂતકાળની પરંપરાઓ અને માન્યતાઓ અનુસાર, જ્યારે આ મંદિર શિવભક્તોની અવિરત આસ્થાનું કેન્દ્ર છે, તો બીજી બાજુ, તે સામાજિક સંવાદિતાનું જીવંત ઉદાહરણ પણ છે. તે અફવા છે કે માનકી ગામના એક મુસ્લિમ ગારા પરિવારે ખેતરમાં હળ ચલાવતા કાળા પથ્થરને જોયો હતો, તે આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો અને તે તેના પર માટીથીને ઘરે આવ્યો.

વાત ફેલાઈ અને ચમત્કારને કારણે ખેડૂતે શિવ મંદિર માટે ખેતર દાનમાં આપવાની ઓફર કરી. તેમણે કહ્યું હતું કે તેઓ વિશ્વની રચના કરનારા ભગવાન શિવને પણ પોતાની જમીન અને સંપત્તિ દાન કરશે. તેની શુભેચ્છા ચૂકવાઈ. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે જ રાત્રે ભગવાન શિવએ સ્વયં દેવબંદના એક શિવ ભક્ત વેપારીને સ્વપ્નમાં એક મંદિર નિર્માણ માટે પ્રેરણા આપી હતી તેવું કહીને કે તેઓ દેખાયા હતા અને આ આધારે, હિન્દુઓ અને મુસ્લિમોએ સંમતિ આપી અને મંદિર બનાવ્યું.

તે જ સમયે, શ્રી ગૌના ગામમાં સ્થિત લાખો લોકોની આસ્થાનું કેન્દ્ર એવા શ્રી સિદ્ધપીઠ ભગવાન નાગેશ્વર મંદિર, લગભગ બે દાયકા પહેલા ગામના પૂર્વ વડા અને ગામલોકોના સહયોગથી બનાવવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ શિવલિંગ અંદર એવું માનવામાં આવે છે કે તે સેંકડો વર્ષ જૂનું છે અહીંથી એક વરિયાળીના ઝાડમાં સ્થિત હતું, જેની પૂજા ગામ લોકો કરે છે.

ગામના વૃદ્ધ લોકો કહે છે કે તે પ્રચલિત છે કે પ્રાચીન સમયમાં atંચાઇએ એક સમાધાન હતું જે કોઈ કારણસર નાશ પામ્યું હતું, આવું કેમ થયું તે કોઈને ખબર નથી, પરંતુ તે પછી ગામનું નામ અહીં નીચલા ભાગમાં રાખવામાં આવ્યું, જેનું નામ ઘ્યાન રાખવામાં આવ્યું હતું અને તે સમયથી ગામના લોકો ગામમાં સ્થિત વરિયાળીના ઝાડની અંદર રાખેલા શિવલિંગની પૂજા કરી રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *