પરિપૂર્ણતાની ઇચ્છા માટે આ ઉપવાસ રાખો, આ સમય વિશેષ સંયોગ અને મહત્વપૂર્ણ કારણે છે

આ દિવસ અશ્વિન મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની ત્રયોદશી તિથિ છે, જે શિવ પૂજા અને ઉપાસના માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. ત્રયોદશીનો મહિનો પ્રદોષ વ્રત તરીકે પણ ઓળખાય છે. આ દિવસે શિવ સાથે પાર્વતી દેવીની પૂજા વિશેષ ફળદાયી છે.

જ્યોતિષાચાર્ય પંડિત સોમેશ પરસાઈ કહે છે કે જ્યારે પ્રદોષ વ્રત સોમવારે પડે છે ત્યારે તેને સોમ પ્રદોષ વ્રત કહેવામાં આવે છે અને જ્યારે તે મંગળવારે પડે છે ત્યારે તેને ભૂમ પ્રદોષ વ્રત કહે છે.  મંગળવારનો દિવસ છે, તેથી આ વખતે ભૂમ પ્રદોષ ઉપવાસ કરી રહ્યા છે. વિશેષ બાબત એ છે કે, આ વખતે મંગળવારે ચતુર્દશી તિથિ પણ ત્રયોદશી બાદ મનાવવામાં આવી રહી છે જે માસિક શિવરાત્રી તરીકે ઉજવવામાં આવે છે.

ત્રયોદશી અને ચતુર્દશી તિથિને કારણે પ્રદોષ વ્રત માસિક શિવરાત્રીનો એક મહત્વપૂર્ણ સંયોગ બની રહ્યો છે. જ્યોતિષાચાર્ય પંડિત નરેન્દ્ર નગરના જણાવ્યા અનુસાર, આથી શિવ-પાર્વતી ઉપાસનાનું મહત્ત્વ ઘણું વધી ગયું છે. આ દિવસે સવારે વહેલા ઉઠો અને સ્નાન કરો અને ઉપવાસનો ઠરાવ લો. દિવસભર વ્રત રાખીને કાયદા સાથે શિવ-પાર્વતીની પૂજા કરો. જીવનના તમામ આનંદ શિવ-પાર્વતીના આશીર્વાદથી પ્રાપ્ત થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *