સૌથી પહેલા કેમ ગણપતિ ની પૂજા કરવામાં આવે છે શું છે આની પાછળ નું કારણ આ પૌરાણીક કથા માં જવાબ છે

હિન્દુ ધર્મમાં કોઈ શુભ કાર્યની શરૂઆત કરતા પહેલા ગણપતિજીની પૂજા કરવામાં આવે છે. તમામ શુભ કાર્યો કરતા પહેલા ગણેશજીની પૂજા કરવામાં આવે છે, પછી તે લગ્ન હોય કે લગ્ન, મુંડન સમારોહ, ગૃહ પ્રવેશ અથવા માતા પદ. ચાલો જાણીએ કેમ આવું થાય છે…

આવી માન્યતા

ગણેશ ચતુર્થી જ નહીં, ભગવાન ગજાનનની પૂજા અન્ય તહેવારો પર પણ કરવામાં આવે છે. ખરેખર આની પાછળ એક માન્યતા છે કે બાપ્પા દરેક પ્રકારની તૂટેલી અવરોધ લે છે. તેમની પૂજા કરવાથી કોઈ કાર્ય અવરોધ વિના પૂર્ણ થાય છે. તમે જે પણ કાર્ય કરો છો તે અવરોધ વિના તેના મુદ્દા પર પહોંચે છે. તેની પાછળ એક પૌરાણિક કથા પણ છે.

આ વિવાદ દેવતાઓ વચ્ચે થયો હતો

એકવાર દેવોમાં વિવાદ થયો કે પૃથ્વી પર પહેલા કોની પૂજા કરવામાં આવશે. બધા દેવતાઓએ પોતાને શ્રેષ્ઠ બનાવવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારે નારદજીએ આ પરિસ્થિતિ જોઈને શિવના આશ્રયમાં જવાની સલાહ આપી. જ્યારે બધા દેવો શિવજી પાસે પહોંચ્યા, ત્યારે તેમણે બધા વચ્ચેના વિવાદને સમાધાન માટે એક હરીફાઈનું આયોજન કર્યું. તેમણે તમામ ભગવાનને પોતપોતાના વાહનો પર બેસવા અને આખા બ્રહ્માંડનું ચક્કર લગાવવા જણાવ્યું.

ગણેશે આ કર્યું

બધા દેવતાઓ બ્રહ્માંડની પરિક્રમા કરવા માટે તેમના વાહનો પર સવાર થવા લાગ્યા. પરંતુ ગણેશજી તેમના વાહનના ઉંદર પર સવાર ન હતા. બ્રહ્માંડની ફરવાને બદલે, તે તેના માતાપિતાની આસપાસ ફરતો હતો. તે માતાપિતાની આસપાસ બીજી વાર ફરતો હતો અને હાથ જોડીને ઉભો રહ્યો.

જ્યારે દેવતાઓ પાછા આવે છે

જ્યારે બધા દેવો બ્રહ્માંડની પરિક્રમા કરીને પાછા ફર્યા, તેઓને ત્યાં ગણેશ ઉભા જોવા મળ્યા. હવે શિવને સ્પર્ધાના વિજેતા જાહેર કરો. તેમણે ગણેશને વિજયી જાહેર કર્યો. બધા દેવતાઓને આશ્ચર્ય થયું કે બધા દેવતાઓ આખું બ્રહ્માંડના વર્તુળમાં આવ્યા છે, ગણેશજી સિવાય કે તેમને વિજેતા કેમ જાહેર કરવામાં આવ્યા. પછી શિવે કહ્યું કે આખા બ્રહ્માંડમાં માતાપિતાનું સ્થાન સર્વોચ્ચ છે અને ગણેશજી તેમના માતાપિતાની આસપાસ ફરતા હતા,

તેથી, તે બધા દેવોમાં પૂજાય છે તે પ્રથમ છે. ત્યારથી પહેલા ગણેશજીની પૂજા કરવામાં આવી હતી. બધા દેવતાઓએ શિવના આ નિર્ણયને સ્વીકાર્યો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *