શું છે વ્રત મી કથા ,કેવી રીતે પડ્યું આ નામ,ક્યાં મુહરત માં પૂજા કરવી જોઇયે તો જાણીએ.

આ વ્રત ભાદ્રપદ મહિનાના શુક્લ પક્ષની તૃતીયા તિથિ પર હસ્ત નક્ષત્રના દિવસે મનાવવામાં આવે છે. આ દિવસે કુંવારી યુવતીઓ ઇચ્છિત વર મેળવવા માટે મા ગૌરી અને ભગવાન શંકરની પૂજા કરે છે અને વ્રત રાખે છે. સુહાગિન સ્ત્રીઓ તેમના સુહાગને અખંડ રાખવા માટે હરિતાલિકા તીજનું પાલન પણ કરે છે. પુરાણો મુજબ ભગવાન શંકર માટે આ ઉપવાસ પ્રથમ પાર્વતી દેવીએ રાખ્યો હતો. ચાલો આજે અમે તમને પૂજાયેલી પૂજાની સંપૂર્ણ પદ્ધતિ જણાવીએ-

हरितालिका तीज : पूजा करने का सही मुहूर्त एवं समय | Hartalika Vrat 2016 and  Puja Vidhi | Puja Muhurat | About Teej Vrat in hindi - Hindi Oneindia

હર્તાલિકા તીજ શુભ સમય અને સમય

મોર્નિંગ મુહૂર્તા 05:53:39 થી 08:29:44 સુધી
સમયગાળો 2 કલાક 36 મિનિટ
પ્રદોષ કાલ મુહૂર્તા 18:54:04 થી 21:06:06 સુધી

 તીજ ઉપવાસનું મહત્વ

પતિ માટે કરેલા અન્ય ઉપવાસ કરતા તીજ ઉપવાસ કરવો વધુ મુશ્કેલ છે. આ ઉપવાસ દરમિયાન ઉપવાસને પાણી વગર રહેવું પડે છે, તેમ જ આ ઉપવાસમાં સૂવાની મનાઈ છે. વ્રતિએ આખી રાત જાગૃત રહી ભજન-કીર્તન કરવું પડશે. આ ઉપવાસને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે, તેથી જ મહિલાઓ આ વ્રત રાખવા તેનું સૌભાગ્ય માને છે. આ વ્રત લગ્ન જીવનમાં ખુશહાલી જાળવવાનાં હેતુથી પણ કરવામાં આવે છે. ઉત્તર ભારતમાં ઉપવાસની સાથે મહિલાઓ પણ આ દિવસે ઝૂલતી હોય છે.

તીર્થ વ્રતની વાર્તા

લિંગ પુરાણની દંતકથા અનુસાર, એકવાર માતા પાર્વતીએ ભગવાન શંકરને તેમના રૂપમાં મેળવવા માટે ગંગા કિનારે તીવ્ર તપશ્ચર્યા કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. આ સમય દરમિયાન, તેમણે ઘણા દિવસો સુધી ખોરાક અને પાણી લીધું ન હતું. માતા પાર્વતીનું ધ્યાન કરતી વખતે ઘણા વર્ષો વીતી ગયા. તેમના પિતા હિમાલય તેની પરિસ્થિતિ જોઈને ખૂબ જ દુ sadખી થયા. એક દિવસ મહર્ષિ નારદા પાર્વતીજી માટે ભગવાન વિષ્ણુ પાસેથી લગ્નનો પ્રસ્તાવ લાવ્યા.

વ્રત કરતી મહિલાઓ નહાવા અને નવા કપડા પહેરવા માટે સૂર્યોદય પહેલા ઉભી થાય છે.

આ દિવસે, સુહાગિન સ્ત્રીઓએ લાલ રંગના સોળ કપડાં પહેરવા જોઈએ.
સૌ પ્રથમ, હર્તાલિકા પૂજા કરવા માટે ભગવાન શિવ, દેવી પાર્વતી અને ભગવાન ગણેશની રેતી અને માટીની મૂર્તિ બનાવો.
હવે પૂજા સ્થળને સાફ કરો અને એક ચોકી રાખો. ચોકી પર કેળાનાં પાન નાંખો અને તેને સારી રીતે ડેકોરેટ કરો. હવે ત્યાં ભગવાન શિવ, પાર્વતી દેવી અને ગણેશની મૂર્તિ સ્થાપિત કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *