બાલી શત્રુની અડધી શક્તિ ખેચી લે છે પરંતુ જ્યારે હનુમાનજીનો સામનો કરે છે, ત્યારે આખી કથા જાણો

શાસ્ત્રો અનુસાર સંકટ મોચન હનુમાન જીને સૌથી શક્તિશાળી દેવ માનવામાં આવે છે. એમ કહેવામાં આવે છે કે તેઓએ તેમની શક્તિઓથી દુષ્ટ લોકોને પાઠ શીખવ્યો હતો.  ત્યારે તેઓએ તેમની શક્તિ પ્રદર્શન કરીને સમસ્યાનું સમાધાન કર્યું છે. રામાયણ અનુસાર, એકવાર મહાબાલી હનુમાન જી બાલી સાથે રૂબરૂ મળ્યા, જેમણે દુશ્મનની અડધી શક્તિ ખેંચી લીધી. બાલીને તેની શક્તિઓ પર ખૂબ ગર્વ હતો.

આ બાલીની શક્તિઓનું રહસ્ય હતું

બાલી ખૂબ શક્તિશાળી માનવામાં આવતો હતો. ચાલો હું તમને તે બાલી સુગ્રીવનો ભાઈ. અંગદના પિતા. અપ્સરા તારાના પતિ અને વનરાશિષ્ટ રક્ષાનો પુત્ર છે. બાલી જ્યારે પણ કોઈની સાથે લડતો ત્યારે તે તેના શત્રુની અડધી શક્તિ દોરતો હતો. દુશ્મન ગમે તેટલો શક્તિશાળી હોય, પણ તે બાલીની સામે નબળો પડતો, જેના કારણે બાલી તેના દુશ્મનને મારતો હતો. રામાયણ અનુસાર, બાલીને તેના ધાર્મિક પિતા ઇન્દ્ર પાસેથી સોનાનો હાર મળ્યો હતો. આ હારની શક્તિને કારણે બાલી લગભગ અજેય હતી.

ભગવાન શ્રી રામ પણ બાલીની સામે દેખાયા નહીં

એક ગેરસમજને લીધે, બાલીના મગજમાં સુગ્રીવની નફરત ઉભી થઈ, જેના કારણે બાલીએ તેના ભાઈ સુગ્રીવની પત્નીને પકડી લીધી અને બળપૂર્વક તેને રાજ્યમાંથી કાroveી મૂક્યો. ત્યારબાદ સુગ્રીવ હનુમાન જી પાસે પહોંચ્યા, હનુમાનજીએ શ્રી રામજી સાથે સુગ્રીવનો પરિચય કરાવ્યો. સુગ્રીવાએ ભગવાન રામને તેની બધી સમસ્યાઓ જણાવી હતી. તે પણ સમજાવ્યું કે બાલી કેવી રીતે અન્યની શક્તિઓને આત્મસાત કરે છે. ત્યારે ભગવાન શ્રી રામા જીએ બાલીને છુપાવવા માટે એક તીર ચલાવ્યું.

જ્યારે બાલીનો સામનો હનુમાન સાથે થયો

બાલીને તેની શક્તિઓ પર ખૂબ ગર્વ હતો. તે વિચારતો હતો કે આ દુનિયામાં કોઈ તેને હરાવી શકશે નહીં અને તેનો સામનો કરી શકે નહીં, પરંતુ બાલીનો આ અભિમાન હનુમાન જીએ તોડી નાખ્યો હતો. એકવાર હનુમાનજી અને બાલી જી સામ સામે આવ્યા. લોકપ્રિય વાર્તા મુજબ એવું કહેવામાં આવે છે કે એક દિવસ રામ ભક્ત હનુમાન જી જંગલમાં તપસ્યા કરી રહ્યા હતા. તે દરમિયાન બાલી લોકોને ધમકાવતા જંગલમાં પહોંચી હતી. બાલી તેની શક્તિથી વિખેરાઈ ગયો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *