આ અદ્દભુત મંદિરમાં “નરમુખી ગણેશ મૂર્તિ” ની પૂજા કરવામાં આવે છે, ભક્તો દૂર-દૂરથી દર્શન કરવા આવે છે.

ભગવાન ગણેશને ભક્તોની તકલીફ દૂર કરવા માટેના દેવતા માનવામાં આવે છે. વિઘ્નહર્તા ગણેશ દ્વારા આશીર્વાદિત વ્યક્તિ દ્વારા વ્યક્તિના જીવનની બધી મુશ્કેલીઓ દૂર થાય છે. દેશભરમાં આવા ઘણા ગણેશ મંદિરો છે જેનું પોતાનું વિશેષ મહત્વ હોવાનું કહેવાય છે. દેશભરમાં આ અનોખા અને પ્રખ્યાત મંદિરોની મુલાકાત માટે ભક્તો હંમેશા દૂર-દૂરથી આવે છે. ભગવાન ગણેશના આ બધા મંદિરો તેમની વિશિષ્ટ લાક્ષણિકતાઓ અને પૌરાણિક મહત્વને કારણે સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે.

આજે અમે તમને ભગવાન ગણેશના અદભુત અને વિશેષ મંદિર વિશે જણાવી રહ્યા છીએ, આ મંદિર તેની વિશેષતા માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે. ગણેશનું આ મંદિર તમિળનાડુના તિરુવરુર જિલ્લાના કુતનુર શહેરમાં સ્થિત છે. કુતનુરથી લગભગ  કિલોમીટર દૂર તિલતર્પણ પુરી ખાતેનું “આદિ વિનાયક મંદિર” ભક્તોની આસ્થાનું કેન્દ્ર રહ્યું છે. આ મંદિર અન્ય ગણેશ મંદિરોથી અલગ હોવાનું કહેવામાં આવે છે કારણ કે આ મંદિરની અંદર, ભગવાન ગણેશની મૂર્તિ, નર્મમુખીની મૂર્તિ તરીકે, માનવ સ્વરૂપનું પૂજન કરવામાં આવે છે.

આ મંદિર વિશે કહેવામાં આવે છે કે આ સ્થાન પર ભગવાન રામએ તેમના પૂર્વજોની શાંતિ માટે પ્રાર્થના પણ કરી હતી. ભગવાન શ્રી રામ જી દ્વારા શરૂ થયેલી આ પરંપરાને કારણે, લોકો હજી પણ દૂર-દૂરથી તેમના પૂર્વજોની શાંતિ માટે પ્રાર્થના કરવા આવે છે. તમને જણાવી દઇએ કે અહીં નદી કાંઠો નથી. પૂર્વજોની શાંતિ માટે હંમેશા નદીના કાંઠે પૂજા કરવામાં આવે છે, પરંતુ અહીં મંદિરની અંદર જ ધાર્મિક વિધિ કરવામાં આવે છે.

ભગવાન ગણેશના આદિ વિનાયક મંદિરમાં ભગવાન ગણેશની મૂર્તિની જ પૂજા-અર્ચના કરવામાં આવતી નથી પરંતુ અહીં ભોલેનાથની પણ પૂજા-અર્ચના કરવામાં આવે છે. ભગવાન ગણેશનું મંદિર તેમ જ શિવ અને સરસ્વતી પણ આ મંદિરની નજીક સ્થિત છે. અહીં અડી વિનાયક મંદિરમાં પૂજા કરવા આવતા ભક્તો ભગવાન શિવ અને સરસ્વતીના મંદિરમાં પણ પૂજા અર્ચના કરે છે અને અહીં તેમની પ્રાર્થના કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *