આ હનુમાન મંદિર ખૂબ જ અનોખુ અને ચમત્કારિક છે, ત્યાં જઇને પુત્રની ઇચ્છા પૂરી થાય છે.

મહાબલી હનુમાન દેવતાઓમાં શક્તિશાળી માનવામાં આવે છે. તેમની શક્તિનો અનુમાન લગાવવું ખૂબ મુશ્કેલ છે. સૃષ્ટીનું એવું કોઈ કાર્ય નથી જે હનુમાન જી ન કરી શકે. કળિયુગમાં પણ મહાબાલી હનુમાન જી ચોક્કસપણે તેમના ભક્તોનો અવાજ સાંભળે છે. દેશભરમાં હનુમાનજીના આવા ઘણા ચમત્કારિક મંદિરો છે, જેની સાથે કેટલીક માન્યતા જોડાયેલી છે. ભક્તો આ મંદિરોમાં તેમની શુભેચ્છાઓ લે છે અને હનુમાનજીના આશીર્વાદથી, દરેક મનોકામના પૂર્ણ થાય છે.

માર્ગ દ્વારા, ભગવાન હનુમાનના ઘણા પ્રાચીન મંદિરો આખા દેશમાં અસ્તિત્વમાં છે. પરંતુ આજે અમે તમને હનુમાન જીના અનોખા અને ચમત્કારિક મંદિર વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, આ મંદિર અમૃતસરમાં છે. જેને “બડા હનુમાન મંદિર” તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. હનુમાન જીનું આ મંદિર ખૂબ મહત્વનું કહેવાય છે. દર વર્ષે આ મંદિરની અંદર લંગરસનો મેળો ભરાય છે અને વિદેશથી બાળકો અહીં લંગુર બનવા આવે છે. આ મંદિરની અંદર હનુમાનજીની મૂર્તિ બેઠેલી મુદ્રામાં છે.

બડા હનુમાન મંદિર ભક્તોમાં આસ્થાનું મુખ્ય કેન્દ્ર રહ્યું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જે મહિલાઓને પુત્ર ન મળી શકે, જો તેઓ આ મંદિરમાં આવે છે અને તેમની બધી નિષ્ઠા સાથે વ્રત માંગે છે, તો તેમને એક પુત્ર મળે છે, ત્યારબાદ બાળકોને શ્રી હનુમાનનું લંગુર બનાવવામાં આવે છે. જ્યારે ભક્તોનું વ્રત પૂર્ણ થાય છે, ત્યારે સેંકડો નાના છોકરાઓ ખાસ પ્રકારના લાલ રંગના બ્રોકેડ પહેરે છે.

આ મંદિરના પુજારી કહે છે કે જે લોકો અહીં લંગુર બનવા આવે છે તેઓએ ઘણી વસ્તુઓની સંભાળ લેવી પડે છે. મીઠી, નાળિયેર, ફૂલના હારની પૂજા કરવી જરૂરી છે, પૂજારીના આશીર્વાદ સાથે યુનિફોર્મ પહેરે છે, ડ્રમની થડ પર નાચવું અને દિવસમાં બે વખત નમવું. માંદા પડેલા લોકો મંદિરના આશીર્વાદ લે છે. જે લંગુર બને છે તે સોય દોરો અને કાતર 10 દિવસ સુધી કામ કરી શકતો નથી. જે બાળક લંગુર બને છે તેને 11 વાર હનુમાન ચાલીસાના પાઠ કરવો પડે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *