એકદંત ગણપતિ અહીં ખુલ્લા આકાશની નીચે બેઠા છે, તેમના ભક્તોનું રક્ષણ કરે છે

ભગવાન ગણેશને તમામ દેવતાઓમાં પ્રથમ અને મુખ્ય માનવામાં આવે છે. પાર્વતીના પુત્ર શ્રી ગણેશજીનો મહિમા અનુપમ માનવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જેની ઉપર તેની કૃપા હોય છે, તેના જીવનના તમામ દુ ceaseખ બંધ થાય છે. ભગવાન ગણેશ ભક્તો તેમને ગણપતિ, ગણેશજી, ગણપતિ બાપ્પા જેવા ઘણા નામે બોલાવે છે. ગણેશજીને એકાદંત પણ કહેવામાં આવે છે, પરંતુ શું તમે જાણો છો કે તેઓને “એકાદંતા” કેમ કહેવામાં આવે છે? અને તેને ક્યાં અને કેવી રીતે તૂટેલા દાંત હતા?

જાણો જ્યાં એકાદંત ગણેશની મૂર્તિ સ્થાપિત છે

અમે તમને ભગવાન ગણેશની પ્રતિમા વિશે માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ, તે છત્તીસગ .ના દાંતીવાડામાં બૈલાદિલાની ધોળાકલ ટેકરી પર સ્થિત છે. અહીં સ્થાપિત ભગવાન ગણેશની મૂર્તિ સમુદ્ર સપાટીથી લગભગ 3000 ફૂટની છે. ભગવાન ગણેશની મૂર્તિ વિશે કહેવામાં આવે છે કે આ પ્રતિમા ધોળકની આકારમાં છે, જેના કારણે લોકો આ ડુંગરને ધોળકાલ પહારી અને ધોળકાલ ગણપતિ તરીકે પણ ઓળખે છે.

 જાણો કેમ ગણેશજીને એકાદંત કહેવાયા?

ધોળકાલ ગણેશજીની પાછળ એક વાર્તા પણ કહેવામાં આવી છે. દંતકથા આસપાસના વિસ્તારોમાં પ્રવર્તે છે કે ભગવાન ગણેશ અને પરશુરામની લડાઇ આ ટેકરી પર થઈ હતી. જ્યારે બંને વચ્ચે યુદ્ધ ચાલી રહ્યું હતું, તે દરમિયાન ભગવાન ગણેશનો દાંત તૂટી ગયો હતો.

ભગવાન ગણેશજીના એક દાંતને પરશુરામ જીના ફ્યુઝલેજ દ્વારા તોડી નાખવામાં આવ્યા હતા, તેથી જ ડુંગર હેઠળના ગામનું નામ ફરસપાલ રાખવામાં આવ્યું છે. આ ઘટનાને આખરે આખા વિશ્વ સુધી યાદ રાખો, તેને ધ્યાનમાં રાખીને, ચિંડક નાગવંશી રાજાઓએ ગણેશની મૂર્તિને ટેકરી પર સ્થાપિત કરી હતી.

એકદંત ગણેશની રક્ષક તરીકે પૂજા કરવામાં આવે છે

અહીંના સ્થાનિક આદિવાસીઓ એકદંત ગણેશ જીને તેમનો રક્ષક માને છે અને અહીંના લોકો તેમની રક્ષા કરનાર તરીકે જ પૂજા કરે છે. આપને જણાવી દઈએ કે અહીંના સ્થાનિકો કહે છે કે  શિખરની પાસે સ્થિત બીજા શિખર પર પણ પાર્વતી અને સૂર્યદેવની મૂર્તિ છે, પરંતુ તે લગભગ 15 વર્ષ પહેલા ચોરી થઈ છે.

અહીંના ડુંગર સુધી પહોંચવાનો માર્ગ ખૂબ મુશ્કેલ માનવામાં આવે છે કારણ કે જંગલી પ્રાણીઓનો ભય રહે છે, પરંતુ જે ભક્ત એકાદંત ગણેશજીના દર્શન કરવા જાય છે,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *