ઘરના મંદિરમાં કેટલી મૂર્તિ રાખવી જોઈએ, જાણો મૂર્તિઓની સંખ્યા વિશે

સનાતન ધર્મ અનુસાર શરૂઆતથી જ મૂર્તિપૂજાને વિશેષ મહત્વ છે. નાના મંદિર અને ઘરમાં દેવી-દેવતાઓની મૂર્તિઓ રાખવાની પરંપરા પ્રાચીન કાળથી ચાલી આવી છે. ઘરમાં સ્થિત મંદિર, પરિવારને તમામ પ્રકારની નકારાત્મક શક્તિઓના પ્રભાવથી સુરક્ષિત કરે છે. જો મંદિરમાં મૂર્તિઓ શાસ્ત્રો અનુસાર રાખવામાં આવે તો તેનાથી પણ વધુ ચમત્કારિક પરિણામો પ્રાપ્ત થઈ શકે છે.

દેવીની કેટલી મૂર્તિઓ મંદિરમાં રાખવી જોઈએ

ગણેશ જી

તેની મૂર્તિને ઘરે રાખવી ખૂબ જ શુભ માનવામાં આવે છે. જોકે મોટાભાગના ઘરોમાં ગણેશની ઘણી મૂર્તિઓ છે, પરંતુ ધ્યાનમાં રાખો કે ગજાનંદની મૂર્તિઓની સંખ્યા,,,, or અથવા like જેવી વિચિત્ર સંખ્યા ન હોવી જોઈએ. કોઈ પણ ગણેશની 2 અથવા 4 જેવી મૂર્તિઓની સંખ્યા રાખી શકે છે.

 હનુમાન જી

હનુમાનજીની સમાન મૂર્તિ ઘરના મંદિરમાં રાખવી જોઈએ. મંદિરમાં બેસીને હનુમાનજીની મૂર્તિ રાખવી શ્રેષ્ઠ છે. સામાન્ય રીતે મંદિરમાં વિવિધ દેવી-દેવતાઓની એક મૂર્તિ રાખવી શ્રેષ્ઠ છે. વધુ મૂર્તિઓ રાખવાનું ટાળવું જોઈએ.

મા દુર્ગા

Maa Durga, Gupt Navratri 2019

ઘરના મંદિરમાં મા દુર્ગાની મૂર્તિઓ ત્રણ ન હોવી જોઈએ. જો તમે ઇચ્છો, તો તમે ત્રણ કે તેથી વધુ મૂર્તિઓ રાખી શકો છો.

શિવલિંગ

ઘરના મંદિરમાં રાખવામાં આવેલા લિંગમનું કદ આપણા અંગૂઠાથી મોટું હોવું જોઈએ નહીં. શિવ લિંગમ ખૂબ જ સંવેદનશીલ હોય છે, તેથી, કોઈએ ઘરમાં મોટો લિંગમ ન રાખવો જોઈએ. એક કરતા વધારે શિવલિંગ રાખવાથી બચવું જોઈએ.

ગૃહ મંદિરની શિલ્પો આની જેમ રાખવામાં આવે છે

જો જીવનને લગતી બધી સમસ્યાઓનો સમાધાન મળે તો દેવી-દેવતાઓની ભક્તિ કરતા સારો કોઈ વિકલ્પ નથી. આ કારણોસર, દરેકના ઘરોમાં ભગવાનની ઉપાસના માટે વિશેષ સ્થળો બનાવવામાં આવે છે, જ્યાં મૂર્તિઓ અથવા ફોટા અથવા ભગવાન અને દેવતાઓના શિલાલેખો રાખવામાં આવે છે. ઘરના પૂજા હોલમાં મૂકેલી ભગવાનની મૂર્તિઓનો આપણા જીવન પર onંડી અસર પડે છે. આ કારણોસર, મૂર્તિઓને  મહત્વને જોતાં, શાસ્ત્રોમાં આના ઘણા નિયમો જણાવવામાં આવ્યા છે

પ્રાચીન  અનુસાર, ઘરના મંદિરમાં રાખેલી દેવી-દેવતાઓની મૂર્તિઓ ત્રણ ઇંચથી વધુ કદની ન હોવી જોઈએ અથવા અમારી અંગૂઠાની લંબાઈની સમાન મૂર્તિઓ રાખવી જોઈએ. આ કદ કરતા મોટી મૂર્તિઓ ઘરના મંદિરમાં ન રાખવી જોઈએ. મૂર્તિઓ ખૂબ સંવેદનશીલ હોય છે, તેથી જ મોટી મૂર્તિઓ ઘરના પૂજા રૂમમાં ન રાખવી જોઈએ. મોટી મૂર્તિઓની પૂજામાં ઘણા નિયમોનું પાલન કરવામાં આવે છે. તેમની ઉપાસનામાં ભૂલો થવી અશુભ માનવામાં આવે છે અને સદ્ગુણ લાભ પણ પ્રાપ્ત થતા નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *