રામેશ્વરમ જ્યોતિર્લિંગ, શત્રુના વિજય નું પ્રતીક, અહીં ભગવાન શ્રી રામે મહાદેવનો આશીર્વાદ મેળવ્યો.

પ્રાચીન સમયથી ભારતમાં યાત્રાધામનું ધાર્મિક મહત્વ છે. શાસ્ત્રીય વર્ણન મુજબ, આ મહત્વ જાળવવા અને વિશાળ ભારતવર્ષને એકતાના દોરામાં બાંધવા માટે, અંતિમ પવિત્ર ચારધામ ચાર દિશાઓમાં સ્થાપિત કરવામાં આવ્યો છે. ઉત્તરમાં હિમાલયની ગોદમાં બદ્રીનાથ, પશ્ચિમમાં દ્વારકાપુરી, પૂર્વમાં જગન્નાથપુરી અને દક્ષિણના છેડે આવેલા રામેશ્વરમ ધામ. જ્યારે આત્મિક સંયોજનને ધાર્મિક દ્રષ્ટિકોણથી જોવામાં આવે છે ત્યારે આ તમામ મહત્વ હજી વધુ વધે છે,

પ્રભુ શ્રી રામે શિવલિંગની સ્થાપના કરી હતી

આ રસિક વાર્તા રામેશ્વરમના પ્રખ્યાત મંદિરની સ્થાપના વિશે કહેવામાં આવી છે. સીતાને બચાવવા માટે રામે લંકા તરફ પ્રયાણ કર્યું. તેણે લડ્યા વિના સીતાનો બચાવ થાય તે માટે ખૂબ જ પ્રયાસ કર્યા, પરંતુ જ્યારે રામ સફળ ન થયો, ત્યારે તેમને લડવાની ફરજ પડી. આ યુદ્ધમાં રાવણ અને તેના બધા સાથી રાક્ષસો માર્યા ગયા. રાવણ પણ માર્યો ગયો; અને અંતે સીતા પરત ફર્યા બાદ શ્રી રામ પાછા ફર્યા. આ યુદ્ધ માટે, રામને વાંદરાઓની સેના સાથે સમુદ્ર પાર કરવો પડ્યો, જે ખૂબ મુશ્કેલ કાર્ય હતું.

ચમત્કાર ગુણધર્મો બાલા પાની

રામનાથ સ્વામી મંદિર વિશે એવું માનવામાં આવે છે કે અહીંના અગ્નિ તીર્થમાં સ્નાન કરનારા ભક્તોના બધા પાપ ધોવાઈ જાય છે. માનવામાં આવે છે કે આ તીર્થમમાંથી નીકળતું પાણી ચમત્કારિક ગુણધર્મો ધરાવે છે. લોકો માને છે કે જે લોકો તેના પાણીમાં ડૂબકી લે છે તેના બધા દુ:ખ દૂર થાય છે અને પાપોથી મુક્તિ પ્રાપ્ત થાય છે. એવું પણ કહેવામાં આવે છે કે આ પાણીમાં સ્નાન કર્યા પછી, તમામ રોગો અને સમસ્યાઓ અદૃશ્ય થઈ જાય છે. આ ઉપરાંત આ મંદિરના પરિસરમાં 22 કુંડ છે જેમાં ભક્તો પૂજા પૂર્વે સ્નાન કરે છે.

સુંદર શંખ આકારનું ટાપુ

રામેશ્વરમ ચેન્નઈથી આશરે ચારસો માઇલ દક્ષિણ-પૂર્વમાં છે. તે હિંદ મહાસાગર અને બંગાળની ખાડીથી ઘેરાયેલું એક સુંદર શંખ આકારનું ટાપુ છે. ઘણા સમય પહેલા આ ટાપુ ભારતની મુખ્ય ભૂમિ સાથે જોડાયેલું હતું, પરંતુ પાછળથી સમુદ્રની મોજાઓ આ જોડાતી કડીને કાપી નાંખી જેણે તેને પાણીથી ઘેરી લીધું અને એક ટાપુ બની ગયું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *