દક્ષિણ ભારતનું આ મંદિર ખૂબ જ વિશેષ છે, અહીં એક કરોડ શિવલિંગ બનાવવામાં આવી રહ્યું છે, જાણો તેનું કારણ

દેશભરમાં ઘણા એવા મંદિરો છે જે તેમની વિશેષ સુવિધાઓ અને તેમના ચમત્કારો માટે સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. માર્ગ દ્વારા, આપણા દેશમાં મંદિરોની કોઈ અછત નથી. તમે ચોક્કસપણે દરેક જગ્યાએ કંઈક મંદિર શોધી શકો છો. આ મંદિરોની પાછળ એક વાર્તા ચોક્કસપણે છે, જેના કારણે લોકો મોટી સંખ્યામાં આ મંદિરોની મુલાકાત લેવા આવે છે.

કોટિલીંગેશ્વર મંદિર દક્ષિણ ભારતનું એક ખૂબ જ અનોખું મંદિર છે. નામ પોતે સૂચવે છે, ત્યાં એક કરોડ શિવલિંગ છે. આપને જણાવી દઈએ કે આ મંદિર અહીં એક કરોડ શિવલિંગની સ્થાપના માટે એક અનોખી પહેલ તરીકે બનાવવામાં આવ્યું છે અને અત્યાર સુધી અહીં લાખો શિવલિંગની સ્થાપના થઈ છે.

મંદિરથી સંબંધિત પૌરાણિક માન્યતાઓ જાણો

આ મંદિર કર્ણાટકના કોલ્લર જિલ્લાના કમમસ્રાંડ નામના ગામમાં સ્થિત છે. આ મંદિર સમગ્ર વિશ્વમાં કોટિલીંગેશ્વર તરીકે ઓળખાય છે. કોટિલીંગેશ્વર મંદિર વિશે કહેવામાં આવે છે કે ગૌતમષિના શ્રાપથી છુટકારો મેળવવા માટે દેવરાજ ઇન્દ્રએ અહીં શિવલિંગની સ્થાપના કરી હતી. આ પછી અભિષેક કરવામાં આવ્યો હતો.

એવું કહેવામાં આવે છે કે સ્વામી સંભાજીનું સ્વપ્ન હતું કે અહીં એક કરોડ શિવલિંગની સ્થાપના થવાની છે, પરંતુ તેમનું વર્ષ 2018 માં અવસાન થયું હતું, પરંતુ તેમના ગયા પછી પણ અહીં શિવલિંગ ચાલુ રાખવામાં આવી રહ્યું છે. અહીં વર્ષ 1994 માં 108 ફુટ લાંબી શિવલિંગની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી. એટલું જ નહીં, આ મંદિરમાં વિશાળ નંદીની મૂર્તિ પણ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે.

તમારી માહિતી માટે, અમને જણાવી દઈએ કે કોટિલીંગેશ્વર સિવાય આખા મંદિર સંકુલમાં હજી 11 વધુ મંદિરો છે. આ મંદિરોમાં મુખ્યત્વે બ્રહ્મા, વિષ્ણુ, અન્નપૂર્નેશ્વરી દેવી, વેક્તત્રામણિ સ્વામી, પાંડુરંગ સ્વામી, પંચમુખ ગણપતિ, રામ-લક્ષ્મણ-સીતાનાં મંદિરો શામેલ છે. આ મંદિરમાં શિવલિંગની સંખ્યા દરરોજ વધી રહી છે.

એવું માનવામાં આવે છે કે જે ભક્તોની ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે, અહીં ભક્તો શિવલિંગની સ્થાપના માટે આવે છે, જેના કારણે અહીં રોજ શિવલિંગની સંખ્યા સતત વધી રહી છે. ભક્તો આ મંદિરની મુલાકાત અને દર્શન કરતા રહે છે, પરંતુ મહાશિવરાત્રી પર આ મંદિરમાં ખૂબ ભીડ જોવા મળે છે. દૂર-દૂરથી લોકો અહીં દર્શન કરવા પહોંચે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *