લગ્ન માટે શ્રીરામે ભગવાન શંકરનુ ધનુષ તોડી નાખ્યું, જેને 5 હજાર લોકોએ ખેંચી ને લાવ્યા હતા.

મહિનાના શુક્લ પક્ષની પાંચમી તારીખે શ્રાવણ નક્ષત્રમાં ત્રેતાયુગમાં થયા હતા. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, આ તારીખને વિવાહ પંચમી પણ કહેવામાં આવે છે. તુલસીદાસ રામાયણમાં, ફૂલના બગીચા રામ-સીતા મિલાન અને ધનુષ (પિનાક) ટોડ સ્વયંવર સહિતના પ્રભુ વિવાહનું અદભૂત વર્ણન નોંધપાત્ર છે. તુલસીદાસ જીએ જનક નંદની અને શ્રી રામ મિલન પ્રશાંગને ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક રીતે બતાવ્યું છે. એ જ વાલ્મીકિ રામાયણમાં રામ-સીતા લગ્નનું એક અલગ દર્શન મળે છે.

સીતાનાં લગ્ન સ્વયંવર પદ્ધતિથી થયાં ન હતાં. મહર્ષિ વાલ્મિકીની રામાયણમાં ફક્ત એટલો જ ઉલ્લેખ છે કે સીતાના પિતા જનકે ઘોષણા કરી હતી કે સીતાના લગ્ન કોઈ પણ સાથે થશે જે શિવ ધનુષ પર તીર ઠીક કરશે. ઘણા રાજાઓ સમય સમય પર આવ્યા, પરંતુ કોઈ પણ ધનુષ્યને ખસેડી શક્યું નહીં. રામાયણના બાલકંદની 67 મી કલમો અનુસાર, મુનિ વિશ્વામિત્ર પણ રામ-લક્ષ્મણ સાથે જનકપુર ગયા અને જનકને રામને ધનુષ બતાવવા કહ્યું.

રામચરિત માનસમાં સીતા-રામ લગ્ન:

તુલસીદાસ જી કહે છે કે જ્યારે રામ ધનુષ ઉભા કરે છે, જ્યારે તેમણે તેને અર્પણ કર્યો હતો અને જ્યારે તેણે તેને ખેંચ્યું હતું, ત્યારે ત્રણેય કાર્યો એટલા ઝડપથી થઈ ગયા હતા કે કોઈને ખબર ન હતી. બધાએ રામને ધનુષ્ય ખેંચીને standingભું જોયું. તે જ ક્ષણે રામે મધ્યમાંથી ધનુષ તોડી નાખ્યું. ભયંકર કઠોર અવાજ બધા જગતને ઘેરી લે છે

શિવ પુરાણ કથા પ્રશાંગ

ભગવાન વિશ્વકર્માએ બે દિવ્ય ધનુષો તૈયાર કર્યા. જેમાં એક નામ શારંગ હતું અને બીજું નામ પિનાક હતું. તેમણે ભગવાન વિષ્ણુને શારંગ અને ભગવાન શિવને પિનાક આપ્યા. ભગવાન શંકરના આ ધનુષનો વિગતવાર ઉલ્લેખ શિવ પુરાણમાં જોવા મળે છે. જ્યારે રાજા દક્ષના યજ્માં યજ્ નો ભાગ ન આપવાને કારણે ભગવાન શંકર ખૂબ ગુસ્સે થયા, ત્યારે તેમણે ધનુષ (પિનાક) વડે તમામ દેવતાઓનો નાશ કરવાનો નિર્ણય કર્યો. ધણ સાથે પૃથ્વીનું વાતાવરણ ભયંકર બની ગયું હતું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *