ભગવાન શિવનું રહસ્યમય મંદિર, જ્યાં શિવના અંગૂઠાની પૂજા કરવામાં આવે છે, શિવલિંગનો રંગ 3 ગણો બદલાઈ જાય છે

આખા દેશમાં આવા ઘણા પેગોડા છે, જેમાં પોતાની અંદર અનેક પ્રકારના રહસ્યો છે. બધા શિવાલયોની પોતાની વિશેષ વિશેષતા છે, આ બધા શિવાલયોમાં ભગવાન શિવના શિવલિંગની પૂજા કરવામાં આવે છે. પરંતુ અચલગ Mahaનું અચલેશ્વર મહાદેવ મંદિર, માઉન્ટ આબુ, રાજસ્થાન અન્ય તમામ મંદિરોથી ભિન્ન છે. કારણ કે, આ મંદિરમાં શિવલિંગ કે ભગવાન શિવની મૂર્તિ નહીં પણ તેમના અંગૂઠાની પૂજા કરવામાં આવે છે.

મંદિર માન્યતા

Achaleshwar mahadev temple

એવું માનવામાં આવે છે કે અહીંના પર્વતો ભગવાન શિવના અંગૂઠાને લીધે ટકી રહે છે. જો શિવનો કોઈ અંગૂઠો ન હોત, તો આ પર્વતો નાશ પામ્યા હોત. ભગવાન શિવના અંગૂઠાથી અહીં ઘણા ચમત્કારો પણ માનવામાં આવે છે. ભગવાનના અંગૂઠા નીચે એક કુદરતી પૂલ છે. આ ટાંકીમાં કેટલું પાણી નાખવામાં આવે છે, તે ભલે ભલે ભરાય નહીં. તેમાં પાણી ક્યાં જાય છે તે હજી એક રહસ્ય છે.

પ્રાચીનકાળનું પ્રતીક

અચલેશ્વર મહાદેવ મંદિરની સીમમાં ચોકમાં એક ખૂબ મોટો ચંપા ઝાડ પણ હાજર છે. આ મંદિરની પ્રાચીનતા પણ આ ઝાડને જોઈને જાણી શકાય છે. મંદિરની ડાબી બાજુએ બે કલાત્મક સ્તંભોમાં ધર્મકાંત છે, જેનું શિલ્પ અદભૂત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ પ્રદેશના શાસકો સિંહાસન પર બેસતા સમયે અચલેશ્વર મહાદેવ પાસેથી આશીર્વાદ મેળવ્યા પછી ધર્મકાંત હેઠળના વિષયો સાથે ન્યાયની શપથ લેતા હતા.

પૌરાણિક કથા

Achaleshwar mahadev temple

પૌરાણિક સમયગાળામાં, જ્યાં આજે માઉન્ટ આબુ સ્થિત છે, ત્યાં એક વિશાળ બ્રહ્મ ખાઈ નીચે હતી. વશિષ્ઠ મુનિ તેની કાંઠે રહેતા હતા. એકવાર તેની ગાય કામધેનુ લીલા ઘાસ ચરાવતા બ્રહ્મ ખાઈમાં પડી ગઈ, મુનિએ તેને બચાવવા માટે સરસ્વતી, ગંગાને બોલાવી, પછી બ્રહ્મ ખાઈ જમીનને પાણીથી ભરી દીધી અને કામધેનુ ગાય ગોમુખ પર ઉતરવા માટે નીકળી. આ ફરી એકવાર બન્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *