દેવી મા ના અદ્ભુત નિવાસસ્થાન, જ્યાં સાચા હૃદયથી માંગેલી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે.જાણો શું છે આખી કહાની

ભારત દેશનું નામ ધાર્મિક દેશો (અદ્ભુત સ્થળ) માં શામેલ છે. દેશની અંદર ઘણા મંદિરો છે જે તેમની વિશેષતા અને અજાયબીઓ માટે સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે. તમને ચોક્કસપણે દેશના દરેક ખૂણામાં કેટલાક મંદિર જોવા મળશે, જે મંદિરોની પોતાની વિશેષ વિશેષ માન્યતા છે. આ સિવાય માતા દેવીના ઘણા મંદિરો છે, જે તેમની આશ્ચર્યજનક શક્તિ માટે વિશ્વભરમાં પ્રખ્યાત છે.

ઇતિહાસ

belha devi mandir pratapgarh

આ ધામ વિશે અનેક દંતકથાઓ છે. એક ધાર્મિક દંતકથા છે કે ભગવાન રામ જંગલમાં જતા હતા ત્યારે તેમના પિતાની આજ્ પાળતા હતા ત્યારે ત્રેતા યુગમાં રામ વનાગમન માર્ગ (અલાહાબાદ-ફૈઝાબાદ હાઇવે) ના કાંઠે સાંઈ નદીને પાર કરી હતી. અહીં તેમણે આદિશક્તિની ઉપાસના કરી અને તેમના સંકલ્પને પૂરા કરવા માટે શક્તિ લીધી.

રામાયણમાં ઉલ્લેખ કરો

belha devi mandir pratapgarh

સિદ્ધપીઠ તરીકે ઓળખાતી માતા બેલ્હા દેવીધામની સ્થાપના અંગે વિવિધ મંતવ્યો છે. વન ચળવળ સમયે ભગવાન શ્રીરામ સાઇ કિનારે રહ્યા અને ત્યારબાદ આગળ વધ્યા. તેનો ઉલ્લેખ રામ ચરિત માનસમાં ગોસ્વામી તુલસીદાસે પણ કર્યો છે. તેમણે લખ્યું છે કે ‘સૈયી એરો શ્રિંગવેરપુર પહોંચે છે, ન્યારીન આવે છે

પુરાતત્ત્વવિદોના અભિપ્રાય

ઇતિહાસનાં પાનાં કંઈક બીજું કહે છે. અહીં ચાહમન વંશના રાજા પૃથ્વી રાજ ચૌહાણની પુત્રી બેલા હતી, જેણે તે જ પ્રદેશના બ્રહ્મા નામના યુવાન સાથે લગ્ન કર્યા હતા. બેલાની વિદાયના દિવસે બ્રહ્માનું અવસાન થયું, બેલા આ દુ: ખ સહન કરી શક્યા નહીં, જેના કારણે બેલા પોતે આ નદીમાં સતી કરે છે, તેથી આ સ્થાન સતીસ્થળ તરીકે પણ ઓળખાય છે.

આગમન

શુક્રવાર અને સોમવારે અહીં મેળો ભરાય છે, જેમાં માત્ર જિલ્લા જ નહીં પરંતુ વિશ્વભરના અનેક જિલ્લાના લોકો માતાની પૂજા-અર્ચના કરે છે. હજારો ભક્તો દર્શનની મુલાકાત લે છે, રોટ અર્પણ કરે છે, બાળકોને હજામત કરે છે અને નિશાન બનાવે છે. બેલા મંદિર પછીથી જાહેર ભાષામાં બેલ્હા બન્યું અને આ શહેરને તેનું નામ મળ્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *