વૈદ્યનાથ ધામ મંદિર: અહીં ‘કામનાલિંગ’ સ્થાપિત છે, જાણો મંદિરની ટોચ પર ‘પંચશૂલ’ નું રહસ્ય.

ધાર્મિક માન્યતાઓને આધારે, આ જ્યોતિર્લિંગ એક સિદ્ધપીઠ છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે અહીં આવનારાઓને બધી ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે. આ જ કારણ છે કે અહીં સ્થાપિત શિવલિંગને ‘કમલિંગા’ પણ કહેવામાં આવે છે. લૈંગ્ય દ્વાદશ જ્યોતિર્લિગમાં વૈદ્યનાથ ધામની ઇચ્છા સૌથી વધુ મહિમાવાહક કહેવાય છે. આ મંદિરની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે તેની ટોચ પર ‘પંચશૂલ’ છે, તે ત્રિશૂલ નથી, જેને રક્ષણાત્મક  તરીકે ગણવામાં આવે છે.

પંચશુલ એટલે કે સુરક્ષા કવચ

સામાન્ય રીતે ભગવાન શિવના મંદિર પર ત્રિશૂળ રાખવામાં આવે છે પરંતુ અહીં એવું નથી. આ પંચશૂલ વિશે ધર્મચાર્યોના જુદા જુદા મત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવ પંચશુલના દર્શનથી પ્રસન્ન થયા છે. મંદિરના તીર્થ પૂજારી વિરલ મિશ્રાએ જણાવ્યું હતું કે ધાર્મિક ગ્રંથો જણાવે છે કે ભગવાન શંકરે તેમના પ્રિય શિષ્ય શુક્રચાર્યને પંચવતરામ બાંધવાની પદ્ધતિ શીખવી હતી, જેમની પાસેથી લંકાપતિ રાવણે આ શિસ્ત શિખવી હતી. પંચશુલાની અણનમ શક્તિ પ્રદાન કરે છે

પૌરાણિક કથા

આ લિંગની સ્થાપનાનો ઇતિહાસ એ છે કે એકવાર રક્ષાસરાજ રાવણ હિમાલયમાં શિવની ખુશી માટે તપસ્વીઓ કરવા ગયા અને માથું કાપીને શિવલિંગને અર્પણ કરવા લાગ્યા. એક પછી એક નવ માથા અર્પણ કર્યા પછી, દસમા માથું પણ કાપી નાખવાનું હતું કે શિવ પ્રસન્ન થયા. તેણે દસ વાર માથું ફેરવ્યું અને તેને વરદાન પૂછવાનું કહ્યું. રાવણ લંકા ગયો અને તેને તે લિંગ સ્થાપિત કરવા લઈ જવાનો હુકમ માંગ્યો.

મંદિરનું મુખ્ય આકર્ષણ

દેવઘરનો શાબ્દિક અર્થ છે દેવી-દેવતાઓનો વાસ. દેવઘરમાં બાબા ભોલેનાથનું ખૂબ જ પવિત્ર અને ભવ્ય મંદિર આવેલું છે. દર વર્ષે સાવન માસમાં સ્રાવણ મેળો ભરાય છે જેમાં લાખો ભક્તો “બોલ-બોમ્બ” ના જાપ કરે છે. “બોલ-બોમ્બ!” જાપ કરતી વખતે બાબા ભોલેનાથને જોવા આવે છે. આ બધા ભક્તો સુલતાનગંજથી પવિત્ર ગંગા જળ લે છે અને લગભગ સો કિલોમીટરની ખૂબ જ સખત સફર કરીને બાબાને જળ અર્પણ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *