ભગવાન ગણેશે આ ગામમાં વેદોની રચના કરી, સરસ્વતી નદીને શ્રાપ આપ્યો, આજે પણ તેનો પુરાવો મળી રહ્યો છે

જો તમે વિશ્વાસ અને ભગવાનમાં વિશ્વાસ કરો છો, તો તમારે તે ગામમાં જવું જોઈએ જેના વિશે અમે તમને કહી રહ્યા છીએ. ભારતનું આ છેલ્લું ગામ આર્થિક સંકટથી પરેશાન લોકો માટે કોઈ ચમત્કારથી ઓછું નથી. અહીં ભગવાન શિવનો આવો મહિમા છે કે જે આવે છે, તેની ગરીબી દૂર થાય છે. અમે આ નથી કહી રહ્યા, પરંતુ આવી દંતકથાઓ પ્રચલિત છે કે આ ગામમાં ભગવાન શિવનો આશીર્વાદ છે અને જે આ શ્રાપમુક્ત ગામમાં પગ મુકે છે, તેની ગરીબી દૂર થાય છે.

એતિહાસિક શહેર

આ ગામ ઉત્તરાખંડના ચમોલી જિલ્લામાં છે. આ ગામનું નામ મન (મન ગામ) છે. તે દેશનું છેલ્લું ગામ છે. ગામ ભારત-તિબેટ સરહદ પર આવેલું છે. ભગવાન શિવના ભક્ત મણીભદ્ર દેવના નામ પરથી આ ગામનું નામ આપવામાં આવ્યું છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જે લોકો અહીં આવે છે તેઓ આર્થિક સંકટથી ત્રસ્ત છે, તેમની સ્થિતિ ભોલેનાથના આશીર્વાદથી વધુ સારી થાય છે. આ ગામને જ શ્રાપ મુક્ત સ્થાનનો દરજ્જો નથી.

વેદ અને પુરાણોની રચના

આ ગામ સમુદ્ર સપાટીથી આશરે 3000 ફૂટની altંચાઇએ આવેલું છે. અહીં ઘણા  એતિહાસિક સ્થળો છે. ગામ તરફ જતા સમયે ગણેશ ગુફા પ્રથમવાર જોવા મળે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે ગણેશ વેદોની રચના કરી રહ્યા હતા, ત્યારે સરસ્વતી નદી તેના સંપૂર્ણ વેગને કારણે અવાજ કરી રહી હતી. જેના કારણે ગણેશજીએ તેમને કહ્યું કે તેમના કામમાં અડચણ આવી રહી હોવાથી અવાજ ઓછો કરો. પરંતુ સરસ્વતી નદીએ તેની વાત સાંભળી નહીં. તેની વાતોથી ગુસ્સે ભરાયેલા ગણેશે તેને શ્રાપ આપ્યો હતો કે તે હવે કોઈના દ્વારા દેખાશે નહીં.

ભારતનું છેલ્લું ગામ

આ સ્થાન ઉત્તરાખંડના ચમોલી જિલ્લામાં સ્થિત દેશનું છેલ્લું ગામ છે. આ સાથે જ ભારત અને તિબેટ વચ્ચે વર્ષોથી વેપાર ચાલી રહ્યો છે. ભારત અને તિબેટની સરહદ પર પવિત્ર બદ્રીનાથ ધામથી 3 કિમી આગળ સ્થિત આ ગામનું નામ શિવના ભક્ત મણિભદ્ર દેવના નામ પર રાખવામાં આવ્યું છે. આ ગામ હિન્દુ તીર્થસ્થળ બદરીનાથ ધામથી 3 કિલોમીટર આગળ આવેલું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *