ભગવાન શિવની વિશ્વની સૌથી મોટી મૂર્તિ, ‘સ્ટેચ્યુ ઑફ યુનિટી’નો રેકોર્ડ તોડી નાખશે જાણો આની આખી કહાની.

ગુજરાતમાં નર્મદા નદીના કાંઠે સરદાર વલ્લભભાઇ પટેલની વિશાળ પ્રતિમાનું અનાવરણ કર્યા પછી, રાજસ્થાનના નાથદ્વારામાં ભગવાન શિવની (વિશ્વની સૌથી ઉંચી ભગવાન શિવની મૂર્તિ) ની 351 ફૂટ ઉંચી પ્રતિમા બનાવવામાં આવી રહી છે. તે એટલી beંચી હશે કે તે 20 કિમી દૂરથી પણ દેખાશે. તે વિશ્વમાં પોતાની જાતની સર્વોચ્ચ શિવ પ્રતિમા હશે. તેની 35ંચાઈ 351 ફૂટ હશે. જો કે, દેશમાં ભગવાન શિવની ઘણી મૂર્તિઓ છે જે ખૂબ વિશાળ અને ખૂબ જ સુંદર છે.

Lord Shiva Murti in rajasthan

તમને જણાવી દઈએ કે, વધુમાં નેપાળ અને મોરિશિયસ જેવા દેશોમાં પણ ભગવાન શિવની ઉંચી પ્રતિમા છે. નેપાળમાં હજી સૌથી ઉંચી શિવની મૂર્તિ અસ્તિત્વમાં છે, જે 143 ફુટ ઉંચી છે. મોરિશિયસમાં ભગવાન શિવની 108 ફૂટની પ્રતિમા પણ છે. 2012 માં શરૂ થયેલ, આ પ્રોજેક્ટમાં દરરોજ લગભગ 750 કામદારો રોજગારી આપે છે.

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, ગુજરાતમાં તાજેતરમાં સ્થાપિત સરદાર પટેલની પ્રતિમા પછી 351 ફૂટ ઉંચી સિમેન્ટ કોંક્રિટથી બનેલી શિવ પ્રતિમા વિશ્વની ચોથી અને ભારતમાં બીજી સૌથી .ઉંચી હશે. પ્રોજેક્ટનું લગભગ 85 ટકા કામ પૂર્ણ થઈ ચૂક્યું છે અને માર્ચ 2019 સુધીમાં બાંધકામનું કામ પૂર્ણ થવાની ધારણા છે.

Lord Shiva Murti in rajasthan

વિશ્વની કેટલીક શિવ મૂર્તિઓમાં નેપાળનું કૈલાશનાથ મંદિર (૧33 ફુટ), કર્ણાટકનું મુરુડેશ્વર મંદિર (१२3 ફુટ) અને તામિલનાડુમાં આદિયોગ મંદિર (૧૧૨ ફુટ) છે. અરવલ્લી પર્વતોમાં વસેલો, નાથદ્વાર 17 મી સદીમાં મેવાડના મહારાણા રાજસિંહે બાંધેલા શ્રીનાથજી મંદિર માટે પ્રખ્યાત છે. ભારત વિશ્વની સૌથી ઉંચી પ્રતિમા સ્ટેચ્યુ ઑફ યુનિટીનું 7 597 ફૂટની .ઉંચાઈએ સ્થિત છે. વિશ્વની બીજી સૌથી મોટી પ્રતિમા ચીનની સ્પ્રિંગ ટેમ્પલ બુદ્ધ છે, જેની ઉંચાઈ 420 ફૂટ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *